Gây ra tai nạn làm người bị hại mất tài sản bị xử lý thế nào?

Ngày hỏi:30/05/2016
Tôi tham gia giao thông trong tình trạng có sử dụng rượu và đã gây tai nạn cho người khác rồi bỏ chạy. Người bị tôi đâm vào và xe không bị sao nhưng khi công an giao thông và công an phường ra xử lý thì người đó nói là mất 1 cái iPhone 6 Plus.......trong tình huống này tôi bi xử phạt sao?

    Nội dung này được Luật gia Đồng Xuân Thuận tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 202 Bộ luật hình sự quy định về tội điều khiển xe gây tai nạn giao thông như sau:

      - Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến năm năm.

      - Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

      a) Không có giấy phép hoặc bằng lái xe theo quy định;

      b) Trong khi say rượu hoặc say do dùng các chất kích thích mạnh khác;

      c) Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn;

      d) Không chấp hành hiệu lệnh của người đang làm nhiệm vụ điều khiển hoặc hướng dẫn giao thông;

      đ) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

      ..."

      Như vậy, đối chiếu với quy định nêu trên, bạn vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông gây tai nạn nhưng không gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác nên sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 202. Tuy nhiên, bạn gây tai nạn lại bỏ chạy, không trình báo cơ quan có thẩm quyền nên căn cứ Điều 6 Nghị định 171/2013/NĐ-CP, bạn sẽ bị xử phạt từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng:

      "Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

      6. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      a) Sử dụng chân chống hoặc vật khác quệt xuống đường khi xe đang chạy;

      b) Không chấp hành yêu cầu kiểm tra về chất ma túy, nồng độ cồn của người kiểm soát giao thông hoặc người thi hành công vụ;

      c) Không chú ý quan sát, điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định gây tai nạn giao thông; vượt xe hoặc chuyển làn đường trái quy định gây tai nạn giao thông;

      d) Gây tai nạn giao thông không dừng lại, không giữ nguyên hiện trường, bỏ trốn không đến trình báo với cơ quan có thẩm quyền, không tham gia cấp cứu người bị nạn;

      ..."

      Còn về việc phía bên người bị hại khai báo là bị mất 1 cái iPhone 6 Plus thì chưa thể khẳng định là bạn người người lấy trộm chiếc điện thoại này được. Cơ quan công an sẽ tiến hành điều tra, nếu bạn không lấy trộm chiếc iPhone thì bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.


    Nguồn:

    Theo ViệtBáo
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn