Ghi lô đề bị phạt hành chính cao nhất là bao nhiêu?

Ngày hỏi:20/12/2019

Em chào các anh chị. Anh chị cho em hỏi ạ "Em thỉnh thoảng có ghi lô đề qua hình thức nhắn tin qua zalo cho 1 người. Hiện tại người đó đang bị công an bắt giữ và cũng có khai em đã từng ghi lô đề tại đó. Công an cũng đã hẹn em đến trụ sở vào ngày mai. Anh chị cho em hỏi mức phạt cao nhất của em có thể bị phạt hành chính bao nhiêu không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Ghi lô đề bị phạt hành chính cao nhất là bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định mức phạt của hành vi đánh bạc trái phép như sau:

      => Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.

      Như vậy, việc ghi đề qua zalo bạn sẽ bị xử phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng.

      Ngoài ra, bạn tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính và tịch thu tiền do vi phạm hành chính.

      Nhưng nếu bạn ghi lô, đề thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự với Tội đánh bạc quy định tại Khoản 120 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017, sẽ bị phạt bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

      Ban biê tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn