Giám đốc Sở Cảnh sát phòng cháy, chữa cháy được quyền phạt bao nhiêu tiền?

Ngày hỏi:25/09/2021

Xin hỏi, theo quy định hiện hành thì Giám đốc Sở Cảnh sát phòng cháy, chữa cháy thì được quyền phạt bao nhiêu tiền trong lĩnh vực phòng cháy, chữa cháy?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm b Khoản 5 Điều 66 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định về thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính của Công an nhân dân như sau:

      Giám đốc Công an cấp tỉnh, Giám đốc Sở Cảnh sát phòng cháy, chữa cháy có quyền:

      - Phạt cảnh cáo;

      - Phạt tiền đến 15.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực phòng, chống bạo lực gia đình; đến 20.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội và lĩnh vực phòng, chống tệ nạn xã hội; đến 25.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực phòng cháy và chữa cháy.

      Như vậy, theo quy định nêu trên thì 25.000.000 đồng là số tiền tối đa mà Giám đốc Sở Cảnh sát phòng cháy, chữa cháy được quyền phạt đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực phòng cháy và chữa cháy.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn