Giao hàng dự trữ quốc gia không đúng chủng loại xử lý thế nào?

Ngày hỏi:16/08/2019

Xin cho hỏi: Theo quy định về xử phạt vi phạm hành chính mới được Chính phủ ban hành thì khi có hành vi giao hàng dự trữ quốc gia không đúng chủng loại sẽ bị xử lý thế nào?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 và khoản 6 Điều 45 Nghị định 63/2019/NĐ-CP có hiệu lực ngày 01/9/2019 quy định:

      - Mức phạt: Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây: Giao hàng không đúng về số lượng, chủng loại, quy cách, tiêu chuẩn, chất lượng đối với hàng dự trữ quốc gia có giá trị dưới 100.000.000 đồng theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

      - Biện pháp khắc phục hậu quả:

      + Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện vi phạm.

      + Buộc thu hồi hàng dự trữ quốc gia đã xuất cấp không đúng quy định.

      => Như vậy, khi có hành vi giao hàng trữ quốc gia không đúng chủng loại thì sẽ bị phạt từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng, và những hàng không đúng loại hàng dự trữ quốc gia theo quy định sẽ phải thu hồi.

      Ngoài ra nếu thực hiện hành vi trên nhằm mục đích thu lợi thì sẽ phải nộp lại những lợi ích bất chính đó vào ngân sách nhà nước.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn