Giáo viên dạy thực hành không ngồi bên cạnh để bảo trợ tay lái cho học viên thực hành lái xe bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:19/05/2020

Theo nghị định 100 thì giáo viên dạy thực hành không ngồi bên cạnh để bảo trợ tay lái cho học viên thực hành lái xe bị phạt bao nhiêu tiền?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 1c Điều 37 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì:

      Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với giáo viên dạy lái xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Giáo viên dạy thực hành chạy sai tuyến đường trong Giấy phép xe tập lái; không ngồi bên cạnh để bảo trợ tay lái cho học viên thực hành lái xe (kể cả trong sân tập lái và ngoài đường giao thông công cộng).

      Như vậy, theo quy định này thì nếu Giáo viên dạy thực hành không ngồi bên cạnh để bảo trợ tay lái cho học viên thực hành lái xe có thể bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn