Giao xe máy cho người chưa đủ tuổi đi phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:01/12/2014
Giao xe máy cho người chưa đủ tuổi đi sẽ bị phạt bao nhiêu tiền?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Công ty Luật Vinabiz xin trả lời câu hỏi như sau:

      Luật Giao thông đường bộ (GTĐB) Việt Nam năm 2008 quy định : Người điều khiển phương tiện tham gia giao thông phải đủ 18 tuổi trở lên và phải có Giấy phép lái xe (GPLX) theo quy định.

      Để xe hoặc giao xe cho người chưa đủ điều kiện theo quy định của pháp luật sẽ bị xử phạt theo Điểm đ, Khoản 3, Điều 30 Nghị định 171/2013/QH13 của Chính phủ. Theo đó, chủ phương tiện sẽ bị phạt tiền từ 800.000 – 1.000.000 đồng đối với hành vi để xe hoặc giao xe cho người chưa đủ điều kiện điều khiển phương tiện khi tham gia giao thông.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn