Giao xe mô tô cho người không đủ tuổi chạy xử phạt thế nào?

Ngày hỏi:02/01/2020

Em xin chào, nay em có 1 số việc cần các anh chị luật sư giải đáp giúp em. Em có 1 chiếc xe moto ninja 250cc, em của em năm nay 16 tuổi, và nó rất hay sử dụng xe em để đi chơi, cho em hỏi nếu nó bị CSGT bắt sẽ xử phạt thế nào và có giam xe không ạ? Em xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • - Căn cứ Điểm a Khoản 4 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

      Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên.

      - Căn cứ Điểm đ Khoản 5 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

      Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng).

      - Điều kiện về độ tuổi chạy xe mô tô hai bánh: Đủ 18 tuổi.

      - Ngoài ra, tại Điểm i Khoản 1 Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

      Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

      + ...

      + Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21.

      => Như vậy, khi bạn giao xe mô tô cho em bạn mới 16 tuổi chạy, thì em bạn là người điều khiển sẽ bị phạt từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng. Bạn là người giao xe cho người không đủ điều kiện sẽ bị phạt từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng. Ngoài ra, người có thẩm quyền xử phạt (CSGT) sẽ ra tạm giữ phương tiện đến 07 ngày để ngăn chặn hành vi vi phạm.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn