Giấy phép lái xe bị mờ ảnh có bị phạt không?

Ngày hỏi:11/07/2017

Xin hỏi GPLX hai bánh của tôi bị mờ ảnh, khi tham gia giao thông có bị xử phạt không và xử phạt bao nhiêu?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Căn cứ Khoản 2 Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau: Người có GPLX có thời hạn thực hiện việc đổi GPLX trước khi hết thời hạn sử dụng; người có GPLX bị hỏng còn thời hạn sử dụng được đổi GPLX.

    Theo quy định trên, người có GPLX bị hỏng còn hạn sử dụng thì được đổi GPLX.

    Với trường hợp của bạn, GPLX của bạn bị nhòe, mờ ảnh. Như vậy, GPLX của bạn đã bị hỏng. Bạn cần phải đổi lại GPLX.

    Nếu bạn không đổi GPLX mà khi bạn tham gia giao thông, bị người có thẩm quyền kiểm tra, nếu GPLX của bạn bị nhòe ảnh không xác minh được bạn là chủ sở hữu của GPLX đó thì bạn sẽ bị phạt với lỗi không có GPLX.

    Về mức phạt không có GPLX.

    Căn cứ Điểm a Khoản 5 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định: "Phạt tiền từ 800.000 đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển mô tô có dung tích xilanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: Không có GPLX hoặc sử dụng GPLX không do cơ quan có thẩm quyền cấp, GPLX bị tẩy xóa”.

    Theo quy định trên, nếu bạn điều khiển mô tô không có giấy phép lái xe thì sẽ bị xử phạt từ 800.000 đến 1.200.000 đồng.

    Trên đây là nội dung tư vấn về xử phạt khi Giấy phép lái xe bị mờ ảnh. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 46/2016/NĐ-CP để hiểu rõ nội dung này.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn