Giấy phép lái xe đã đem cầm cố thì khi tham gia giao thông công an có xử phạt không?

Ngày hỏi:03/10/2019

Giấy phép lái xe do kinh tế eo hẹp đem đi cầm thì khi giao thông hỏi đưa giấy cầm ra có bị phạt không? Cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 2c Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Người điều khiển xe mô tô và các loại xe tương tự xe mô tô không mang theo Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 5, Điểm c Khoản 7 Điều này.

      Như vậy, đối với trường hợp cầm cố giấy phép lái xe khi tham gia giao thông thì bạn vẫn xử phạt với lỗi không mang Giấy phép lái xe. Bạn buộc phải đi chuộc giấy phép lái xe để xuất trình khi đến nộp phạt.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn