Giấy phép lái xe quá hạn dưới 6 tháng bị phạt thế nào?

Ngày hỏi:09/09/2016

Tôi điều khiển xe nhưng bị phạm luật do giấy phép lái xe quá hạn dưới 6 tháng. Xin hỏi với lỗi như thế tôi sẽ bị phạt thế nào? Mong nhận được tư vấn từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Căn cứ Điểm c, Khoản 4, Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP của Chính phủ quy định mức xử phạt đối với hành vi sử dụng giấy phép lái xe quá hạn dưới 6 tháng. Theo đó, người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 06 (sáu) tháng bị xử phạt từ 400.000 đến 600.000 đồng.

    Trên đây là quy định về xử phạt người điều khiển xe ô tô mà giấy phép lái xe quá hạn dưới 6 tháng. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 46/2016/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn