Gửi email, tin nhắn rác bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:20/05/2020

Liên quan đến việc xử phạt những hành vi vi phạm quy định liên quan tới thư điện tử, tin nhắn. Việc gửi email, tin nhắn rác đến người nhận thì bị phạt bao nhiêu? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 6 Điều 94 Nghị định 15/2020/NĐ-CP quy định như sau:

      6. Phạt tiền từ 60.000.000 đồng đến 80.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

      a) Không có đầy đủ các hình thức từ chối nhận thư điện tử quảng cáo hoặc từ chối nhận tin nhắn quảng cáo;

      b) Gửi hoặc phát tán thư điện tử rác, tin nhắn rác, phần mềm độc hại;

      c) Tạo hàng loạt cuộc gọi nhỡ nhằm dụ dỗ người sử dụng gọi điện thoại, nhắn tin đến các số cung cấp dịch vụ nội dung để trục lợi hoặc để cung cấp thông tin, quảng cáo;

      d) Khai thác, sử dụng các số dịch vụ, số thuê bao viễn thông không đúng mục đích;

      đ) Số dịch vụ gọi tự do, số dịch vụ gọi giá cao được mở chiều gọi đi hoặc để gửi tin nhắn hoặc nhận tin nhắn.

      Như vậy, việc gửi email, tin nhắn rác có thể bị phạt tiền từ 60 triệu – 80 triệu đồng.

      Ngoài ra, việc gửi email, tin nhắn rác còn bị buộc thu hồi đầu số, kho số viễn thông.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn