Gửi hồ sơ đề nghị kho bạc thanh toán không đúng số tài khoản xử lý thế nào?

Ngày hỏi:22/08/2019

Cho hỏi theo quy định mới được ban hành về xử phạt hành chính trong lĩnh vực KBNN, thì khi có hành vi gửi hồ sơ đề nghị kho bạc thanh toán nhưng không đúng số tài khoản thụ hưởng ghi trong hợp đồng xử lý thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 và Khoản 3 Điều 57 Nghị định 63/2019/NĐ-CP có hiệu lực ngày 01/9/2019 quy định

      - Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi lập hồ sơ, chứng từ đề nghị Kho bạc Nhà nước chuyển tiền thanh toán không đúng tên hoặc số hiệu tài khoản đơn vị thụ hưởng đã được ghi trong hợp đồng, phụ lục hợp đồng.

      - Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc phải hoàn thiện lại hồ sơ, chứng từ theo đúng quy định.

      => Như vậy, khi có hành vi gửi hồ sơ đề nghị kho bạc thanh toán nhưng không đúng số tài khoản thụ hưởng ghi trong hợp đồng sẽ bị phạt từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng. Ngoài ra, phải thực hiện hoàn thiện lại hồ sơ đúng quy định.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Ngân sách nhà nước
    Kho bạc nhà nước
    Xử lý vi phạm
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn