Gửi tin nhắn quảng cáo qua điện thoại khi người nhận chưa đồng ý có bị phạt không?

Ngày hỏi:20/05/2020

Điện thoại tôi suốt ngày nhận được tin nhắn quảng cáo mua căn hộ chưng cư. Mà tôi không có nhu cầu nhận những thông tin này. Được biết là hiện tại đang cấm gửi tin nhắn quảng cáo đến người nhận. Cho hỏi việc gửi tin nhắn quảng cáo mà chưa có sự đồng ý của người nhận thì bị xử lý thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 94 Nghị định 15/2020/NĐ-CP quy định như sau:

      2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:

      a) Gửi thư điện tử quảng cáo, tin nhắn quảng cáo đến người nhận nhưng chưa được sự đồng ý của người nhận;

      b) Gắn nhãn thư điện tử quảng cáo, tin nhắn quảng cáo không đúng hoặc không đầy đủ theo quy định.

      Như vậy, việc gửi tin nhắn quảng cáo đến người nhận nhưng chưa được sự đồng ý của người nhận thì bị phạt tiền từ 5 triệu đồng – 10 triệu đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn