Hành khách có được mang hàng nguy hiểm lên xe không?

Ngày hỏi:14/05/2020

Liên quan đến mức phạt về trật tự an toàn giao thông, cho mình hỏi: Hành khách có được mang hàng nguy hiểm lên xe không? Cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 2a Điều 32 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì Xử phạt hành khách đi xe vi phạm quy định về trật tự an toàn giao thông như sau:

      Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Mang hóa chất độc hại, chất dễ cháy, nổ, hàng nguy hiểm hoặc hàng cấm lưu thông trên xe khách.

      Như vậy, trường hợp hành khách mang hàng nguy hiểm lên xe có thể bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn