Hành khách có hành vi không bảo đảm an toàn khi xe đang chạy bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:14/05/2020

Theo nghị định 100 thì hành khách có hành vi không bảo đảm an toàn khi xe đang chạy bị phạt bao nhiêu tiền?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 2b Điều 32 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì Xử phạt hành khách đi xe vi phạm quy định về trật tự an toàn giao thông như sau:

      Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Đu, bám vào thành xe; đứng, ngồi, nằm trên mui xe, nóc xe, trong khoang chở hành lý; tự ý mở cửa xe hoặc có hành vi khác không bảo đảm an toàn khi xe đang chạy.

      Như vậy, hành khách thực hiện hành vi không bảo đảm an toàn khi xe đang chạy có thể bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn