Hành vi chống lệnh gọi nhập ngũ

Hành vi chống lệnh gọi nhập ngũ có bị xử lý trách nhiệm hình sự không?

    • Điều 259 của Bộ luật Hình sự quy định:

      “Điều 259. Tội trốn tránh nghĩa vụ quân sự

      1. Người nào không chấp hành đúng quy định của pháp luật về đăng ký nghĩa vụ quân sự, không chấp hành lệnh gọi nhập ngũ, lệnh gọi tập trung huấn luyện, đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm:

      a) Tự gây thương tích hoặc tổn hại cho sức khoẻ của mình;

      b) Phạm tội trong thời chiến;

      c) Lôi kéo người khác phạm tội”.

      Như vậy, hành vi không chấp hành lệnh gọi nhập ngũ có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự trong trường hợp người đó đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại khoản 1 Điều 259 của Bộ luật Hình sự hoặc đã bị kết án về tội Trốn tránh nghĩa vụ quân sự, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm (sẽ bị phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm).


    Nguồn:

    CƠ SỞ DỮ LIỆU QUỐC GIA VỀ VĂN BẢN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn