Hành vi nào được xem là hành vi chứa chấp, bao che quân nhân đào ngũ?

Ngày hỏi:24/11/2018

Tôi là cán bộ về hưu nên rất quan tâm đến vấn đề chính trị - xã hội của đất nước. Ban biên tập cho tôi hỏi hành vi nào được xem là hành vi chứa chấp, bao che quân nhân đào ngũ? Có văn bản nào hướng dẫn về những hành vi này không? Mong Ban biên tập cung cấp thông tin giúp tôi. Xin cảm ơn rất nhiều

Hoàng Long - TPHCM

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo hướng dẫn tại Điều 7 Thông tư 95/2014/TT-BQP hướng dẫn Nghị định 120/2013/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quốc phòng, cơ yếu do Bộ trưởng Bộ Quốc phòng ban hành thì:

      Hành vi “chứa chấp, bao che quân nhân đào ngũ” quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 8 Nghị định số 120/2013/NĐ-CP là một trong các hành vi sau:

      - Để quân nhân đào ngũ ở nhà mình hoặc ở cơ quan, tổ chức mà không khai báo với cơ quan, cá nhân có thẩm quyền.

      - Đưa quân nhân đào ngũ đi trốn hoặc cung cấp phương tiện, vật chất để quân nhân đào ngũ lẩn trốn.

      - Làm các giấy tờ để hợp thức cho hành vi đào ngũ.

      Trên đây là nội dung quy định về hành vi chứa chấp, bao che quân nhân đào ngũ. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, chú nên tham khảo thêm tại Thông tư 95/2014/TT-BQP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn