Hút thuốc lá điện tử trên máy bay có bị phạt không?

Ngày hỏi:01/11/2018

Tôi có thắc mắc về vấn đề này muốn nhớ Ban tư vấn giải đáp giúp. Hiện nay thuốc lá điện tử được sử dụng rất phổ biến. Liên quan tới vấn đề này Ban tư vấn cho tôi hỏi hút thuốc lá điện tử trên máy bay có bị phạt không? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn!

Mỹ Hạnh - Tiền Giang

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hút thuốc lá điện tử trên máy bay có bị phạt không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 8 Nghị định 147/2013/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hàng không dân dụng.

      Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với cá nhân có hành vi sau đây:

      a) Hút thuốc, kể cả thuốc lá điện tử trên tàu bay;

      b) Sử dụng thiết bị điện tử, thiết bị thu phát sóng trên tàu bay khi không được phép;

      c) Làm hư hỏng trang bị, thiết bị của tàu bay.

      ==> Như vậy, việc hút thuốc lá điện tử trên máy bay là hành vi vi phạm có thể bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng - 5.000.000 đồng.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn