Kê khai sai sự thật trong hồ sơ tham gia tuyển chọn nhiệm vụ KHCN bị phạt thế nào?

Ngày hỏi:15/06/2019

Xin chào, tôi làm việc tại đơn vị sự nghiệp của thuộc Bộ Khoa học và công nghệ, được biết chính phủ vừa ban hành nghị định về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động KHCN. Anh chị cho tôi hỏi theo quy định này thì mức phạt đối với hành vi Kê khai sai sự thật trong hồ sơ tham gia tuyển chọn nhiệm vụ KHCN bị phạt như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 3 Điều 7 Nghị định 51/2019/NĐ-CP (có hiệu lực ngày 01/8/2019) thì:

      "Điều 7. Vi phạm quy định về hoạt động khoa học và công nghệ
      ...
      3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Kê khai sai sự thật trong hồ sơ đăng ký tham gia tuyển chọn, xét giao trực tiếp nhiệm vụ khoa học và công nghệ;

      b) Báo cáo sai sự thật về tiến độ, nội dung, kết quả nghiên cứu.

      4. Biện pháp khắc phục hậu quả:

      a) Buộc hủy bỏ hồ sơ, tài liệu có số liệu, nội dung sai sự thật đối với hành vi quy định tại khoản 2 và điểm a khoản 3 Điều này;

      b) Buộc hủy bỏ báo cáo sai sự thật về tiến độ, nội dung, kết quả nghiên cứu đối với hành vi quy định tại điểm b khoản 3 Điều này."

      Như vậy, đối với hành vi Kê khai sai sự thật trong hồ sơ đăng ký tham gia tuyển chọn, xét giao trực tiếp nhiệm vụ khoa học và công nghệ thì bị phạt từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng. Bên cạnh đó còn áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả buộc hủy bỏ hồ sơ, tài liệu có nội dung sai sự thật đó.

      Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn