Khách sạn để nhà vệ sinh dơ sẽ bị phạt bao nhiêu từ ngày 01/08/2019?

Ngày hỏi:24/05/2019

Tôi đang là quản lý hệ thống khách sạn 4 sao tại Đà Nẵng. Doanh nghiệp tôi luôn quan tâm đến chất lượng dịch vụ khách hàng. Được biết vừa có quy định mới về mức xử phạt đối với khách sạn không đảm bảo vệ sinh. Anh chị cho tôi  hỏi theo quy định này thì Khách sạn để nhà vệ sinh dơ sẽ bị phạt bao nhiêu tiền? Xin giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 11 Nghị định 45/2019/NĐ-CP (có hiệu lực ngày 01/08/2019) thì:

      "Điều 11. Vi phạm quy định về điều kiện tối thiểu về cơ sở vật chất kỹ thuật, dịch vụ lưu trú du lịch
      ...
      4. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không bảo đảm nhà vệ sinh theo quy định.

      5. Các quy định tại các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này cũng được áp dụng đối với nhà khách, nhà nghỉ của cơ quan nhà nước có hoạt động kinh doanh dịch vụ lưu trú du lịch.

      6. Hình thức xử phạt bổ sung:

      Đình chỉ hoạt động từ 01 tháng đến 03 tháng đối với hành vi quy định tại điểm a và điểm d khoản 3 và khoản 4 Điều này."

      Như vậy, khách sạn không đảm bảo nhà vệ sinh theo quy định thì sẽ bị phạt từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng. Bên cạnh đó còn có thể bị đình chỉ hoạt động từ 01 tháng đến 03 tháng đối với hanh vi không đảm bảo nhà vệ sinh theo quy định.

      Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn