Khai gian tuổi có bị tăng mức phạt vi phạm giao thông không?

Ngày hỏi:25/05/2020

Dạ cho em hỏi: Ngày 18/5/2020 em bị cảnh sát giao thông bắt, em đi xe wave. Do không hiểu biết, em sinh năm 2003 nhưng lại khai gian là 2001 và em bị tội là không có đăng ký xe và không giấy phép lái xe. Vậy là mức phạt mà em bị là bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khai gian tuổi có bị tăng mức phạt vi phạm giao thông không?
      (ảnh minh họa)
    • *Mức phạt hành vi lái xe chưa đủ tuổi như sau:

      Theo Điểm a Khoản 4 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên.

      *Mức phạt hành vi không có đăng ký xe

      Căn cứ Điểm e Khoản 2 Điều 17 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi điều khiển xe không có Giấy đăng ký xe theo quy định.

      Theo như thông tin bạn cung cấp thì bạn tham gia giao thông vi phạm hai lỗi "Chưa đủ tuổi lái xe trên 50 cc" và "điều khiển xe mà không có đăng ký xe" Vậy nên bạn sẽ bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

      Ngoài ra, còn bị tịch thu phương tiện theo quy định.

      Mặt khác, tại Khoản 4 Điều 22 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định: Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt.

      Theo đó hành vi khai gian về độ tuổi khi làm việc với cảnh sát giao thông là 1 hành vi tăng nặng theo Điểm k Khoản 1 Điều 10 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012.

      Vậy nên, mức phạt của bạn có thể cao hơn mức phạt trung bình của khung hình bạn mà bạn vi phạm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn