Khai gian tuổi khi vi phạm giao thông có sao không?

Ngày hỏi:24/03/2021

Cho em hỏi ngày 20/3/2021 em có điều khiển xe winner 150 bị CSGT bắt và em khai gian sinh năm 2002 mà em sinh năm 2004 thì có bị sao không ạ? Mong admin trả lời?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khai gian tuổi khi vi phạm giao thông có sao không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 1 Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định về độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

      - Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

      - Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

      ...

      Căn cứ quy định trên, bạn sinh năm 2004 do đó, chưa đủ tuổi mà điều khiển xe máy có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên. Nên sẽ bị phạt tiền theo quy định sau:

      Điểm a Khoản 4 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên.

      Bên cạnh đó, việc khai gian độ tuổi của mình là một trong những hành vi tăng nặng (Điểm k Khoản 1 Điều 10 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012). Cho nên, mức tiền phạt của bạn có thể tăng lên nhưng không vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt (Khoản 4 Điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012).

      Bạn căn cứ quy định trên để thực hiện đúng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn