Khai thác đất, đá, cát, sỏi, khoáng sản trong phạm vi bảo vệ đê điều bị xử phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:20/09/2017

Khai thác đất, đá, cát, sỏi, khoáng sản trong phạm vi bảo vệ đê điều bị xử phạt bao nhiêu? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Minh Quân, hiện sống tại Bình Định. Cho tôi hỏi: Khai thác đất, đá, cát, sỏi, khoáng sản trong phạm vi bảo vệ đê điều bị xử phạt bao nhiêu? Văn bản nào quy định về vấn đề này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật.    

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điểm c Khoản 6 Điều 20 Nghị định 104/2017/NĐ-CP (có hiệu lực ngày 01/11/2017) quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực phòng, chống thiên tai; khai thác và bảo vệ công trình thủy lợi; đê điều thì Khai thác đất, đá, cát, sỏi, khoáng sản trong phạm vi bảo vệ đê điều bị xử phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng.

      Cần lưu ý là: Mức phạt tiền đối với các hành vi vi phạm hành chính quy định tại Nghị định này là mức phạt áp dụng đối với cá nhân, trừ các hành vi quy định tại Điều 9; Điều 10; điểm b khoản 1 Điều 11; điểm b khoản 2 Điều 11; điểm b khoản 3 Điều 11 của Nghị định này thì áp dụng đối với tổ chức. Đối với cùng một hành vi vi phạm hành chính thì mức phạt tiền đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân (Điều 4.2).

      Ngoài việc bị phạt tiền thì hành vi nêu trên còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả, cụ thể là:

      Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc khôi phục tình trạng ban đầu đối với hành vi vi phạm quy định tại các điểm a, b, c, đ khoản 2; điểm a, b, c, đ, e khoản 3; điểm a, b, c, e khoản 4; điểm a khoản 5; điểm a, c khoản 6 và khoản 7 Điều này.

      Trên đây là nội dung tư vấn về xử phạt hành vi khai thác đất, đá, cát, sỏi, khoáng sản trong phạm vi bảo vệ đê điều. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này vui lòng tham khảo thêm tại Nghị định 104/2017/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn