Khám nơi cất giấu tang vật vi phạm hành chính có cần sự có mặt của chủ nhà không?

Ngày hỏi:15/09/2021

Xin hỏi, ngày 4/9 vừa rồi anh trai tôi có đánh bạc trái phép và chạy trốn được vào nhà ông B để cố dấu số tiền đánh bạc nên tôi muốn hỏi khi công an đến khám nhà đó thì có cần sự có mặt chủ nhà?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3 Điều 129 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định như sau:

      Khi khám nơi cất giấu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính phải có mặt người chủ nơi bị khám hoặc người thành niên trong gia đình họ và người chứng kiến. Trong trường hợp người chủ nơi bị khám, người thành niên trong gia đình họ vắng mặt mà việc khám không thể trì hoãn thì phải có đại diện chính quyền và 02 người chứng kiến.

      Như vậy, khi khám nơi cất dấu tang vật vi phạm hành chính không bắt buộc phải có mặt của chủ nhà mà có thể có mặt người thành niên trong gia đình họ và người chứng kiến. Thậm chí cả họ cũng không có mặt thì phải có đại diện chính quyền và 02 người chứng kiến.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn