Khi khám người theo thủ tục hành chính có được khám xét người khác giới?

Ngày hỏi:07/05/2021

Liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính về khám người. Cho hỏi theo quy định thì khi thực hiện việc khám xét có bắt buộc cùng giới mới được khám xét hay sao ạ? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khi khám người theo thủ tục hành chính có được khám xét người khác giới?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 127 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 có quy định:

      ...

      - Việc khám người phải có quyết định bằng văn bản, trừ trường hợp cần khám ngay theo quy định tại đoạn 2 khoản 2 Điều này.

      - Trước khi tiến hành khám người, người khám phải thông báo quyết định cho người bị khám biết. Khi khám người, nam khám nam, nữ khám nữ và phải có người cùng giới chứng kiến.

      - Mọi trường hợp khám người đều phải lập biên bản. Quyết định khám người và biên bản khám người phải được giao cho người bị khám 01 bản.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì khi thực hiện việc khám người theo thủ tục hành chính thì bắt buộc phải cùng giới. Nam khám cho nam, nữ khám nữ và phải có một người cùng giới khác chứng kiến.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn