Khi nào bắt đầu phạt lỗi xe không chính chủ?

Ngày hỏi:18/11/2016

Chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Em tên là Khánh Hòa, có vấn đề thắc mắc cần Ban biên tập tư vấn là: Khi nào bắt đầu phạt xe không chính chủ? Mình muốn hỏi để biết đi làm thủ tục sang tên đổi chủ. Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Vấn đề phạt xe không chính chủ đã được quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt. Cụ thể như sau:

      Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: Không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản là xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô.

      Tuy nhiên, Khoản 3 Điều 80 Nghị định 46/2016/NĐ-CP lại quy định: Việc áp dụng quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 30 Nghị định này để xử phạt cá nhân, tổ chức vi phạm được thực hiện kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2017.

      Như vậy, thời điểm áp dụng phạt lỗi xe không chính chủ bắt đầu tư ngày 01 tháng 01 năm 2017.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về thời điểm áp dụng phạt lỗi xe không chính chủ. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 46/2016/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn