Khi nào CSGT được khám xét người và phương tiện?

Ngày hỏi:01/08/2020

Thông thường CSGT chỉ đề nghị người tham gia giao thông xuất trình giấy tờ để kiểm tra, nhưng vẫn có trường hợp khám xét người. Cho tôi hỏi theo quy định mới nhất thì trường hợp nào CSGT được quyền khám xét người và phương tiện vận tải?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khi nào CSGT được khám xét người và phương tiện?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 5 Điều 18 Thông tư 65/2020/TT-BCA (có hiệu lực từ ngày 05/8/2020) quy định:

      Khi có căn cứ cho rằng trong người tham gia giao thông, phương tiện vận tải, đồ vật có cất giấu tang vật, phương tiện, tài liệu được sử dụng để vi phạm hành chính thì CSGT được khám người, khám phương tiện vận tải, đồ vật theo quy định của pháp luật xử lý vi phạm hành chính.

      Trên đây là hỗ trợ của chúng tôi về trường hợp CSGT được quyền khám xét người tham gia giao thông và phương tiện vận tải.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Phương tiện vận tải
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn