Không áp dụng các biện pháp nhận biết khách hàng theo Luật Phòng, chống rửa tiền bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:08/11/2019

Liên quan đến lĩnh vực bảo hiểm nhân thọ, cho hỏi: Không áp dụng các biện pháp nhận biết khách hàng, biện pháp đánh giá tăng cường theo Luật Phòng, chống rửa tiền bị phạt bao nhiêu? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 6 Điều 2 Nghị định 80/2019/NĐ-CP quy định:

      Doanh nghiệp bảo hiểm nhân thọ thực hiện hành vi vi phạm quy định về nhận biết và cập nhật thông tin khách hàng thì bị xử phạt như sau:

      Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi không áp dụng các biện pháp nhận biết khách hàng, biện pháp đánh giá tăng cường quy định tại khoản 2, khoản 3 và khoản 4 Điều 12 Luật Phòng, chống rửa tiền.

      Như vậy, hành vi không áp dụng các biện pháp nhận biết khách hàng, biện pháp đánh giá tăng cường sẽ bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bảo hiểm nhân thọ
    Chế độ bảo hiểm nhân thọ
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn