Không báo cáo sự cố an toàn thông tin mạng đúng thời gian quy định kể từ khi phát hiện sự cố bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:26/03/2020

Chào chuyên viên, cho mình hỏi trường hợp nếu không báo cáo sự cố an toàn thông tin mạng đúng thời gian quy định kể từ khi phát hiện sự cố sẽ bị phạt bao nhiêu? Trích dẫn văn bản mới nhất. Cảm ơn! 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1d Điều 78 Nghị định 15/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực từ 15/04/2020) thì nội dung này được quy định như sau:

      Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

      Không báo cáo sự cố an toàn thông tin mạng tới chủ quản hệ thống thông tin, đơn vị chuyên trách ứng cứu sự cố cùng cấp, Cơ quan điều phối quốc gia đúng thời gian quy định kể từ khi phát hiện sự cố.

      Như vậy, mức phạt hành vi không báo cáo sự cố an toàn thông tin mạng đúng thời gian quy định kể từ khi phát hiện sự cố là từ 10 đến 20 triệu đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn