Không bố trí người buộc, cởi dây cho tàu thuyền theo quy định bị phạt bao nhiêu tiền?

Không bố trí người buộc, cởi dây cho tàu thuyền theo quy định bị phạt bao nhiêu tiền?

Ngày hỏi:30/08/2017

Mức phạt tiền đối với hành vi vi phạm không bố trí người buộc, cởi dây cho tàu thuyền theo quy định được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Nguyễn Hải Thụy. Tôi có một thắc mắc cần Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp cho tôi. Cho tôi hỏi, mức phạt tiền đối với hành vi vi phạm không bố trí người buộc, cởi dây cho tàu thuyền theo quy định là bao nhiêu? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Xin cảm ơn!

Nguyễn Hải Thụy (haithuy*****@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Không bố trí người buộc, cởi dây cho tàu thuyền theo quy định bị phạt bao nhiêu tiền?
    (ảnh minh họa)
  • Mức phạt tiền đối với hành vi vi phạm không bố trí người buộc, cởi dây cho tàu thuyền theo quy định được quy định tại Điểm b Khoản 3 Điều 7 Nghị định 93/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông hàng hải, đường thủy nội địa. Cụ thể là:

    3. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với mỗi hành vi vi phạm sau đây:

    ...

    b) Không bố trí người buộc, cởi dây cho tàu thuyền theo quy định;

    Căn cứ quy định tại Khoản 4 Điều 4 Nghị định 93/2013/NĐ-CP thì mức phạt trên đây được áp dụng đối với cá nhân. Trong trường hợp phạt tiền đối với cùng một hành vi vi phạm, mức phạt đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt đối với cá nhân.

    Như vây, mức phạt tiền đối với hành vi vi phạm không bố trí người buộc, cởi dây cho tàu thuyền theo quy định cụ thể như sau:

    - Mức phạt tiền đối với cá nhân thực hiện hành vi vi phạm không bố trí người buộc, cởi dây cho tàu thuyền theo quy định là từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

    - Mức phạt tiền đối với tổ chức, doanh nghiệp thực hiện hành vi vi phạm không bố trí người buộc, cởi dây cho tàu thuyền theo quy định là từ 2.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

    Trên đây là nội dung tư vấn về mức phạt tiền đối với hành vi vi phạm không bố trí người buộc, cởi dây cho tàu thuyền theo quy định. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 93/2013/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn