Không cảnh báo nguy cơ gây nguy hiểm cho khách du lịch bị phạt đến 10.000.000 đồng?

Ngày hỏi:04/06/2019

Tôi thường tham gia các tour di lịch ngắn ngày tham quan thiên nhiên hoang dã, các hoạt động này hầu hết đều rất tốt tuy nhiên một vài hoạt động cũng tìm ẩn các rủi ro gây nguy hiểm cho khách du lịch, tôi thấy không có nhiều trường hợp các công ty lữ hành du lịch có đề cập cho khách du lịch vấn đề này, tôi muốn hỏi theo quy định mới nhất của pháp luật thì nếu các công ty tổ chức cho khách du lịch đi chơi nhưng trong đó có các hoạt động có thể gây nguy hiểm cho khách du lịch mà họ không thông báo thì sẽ bị xử phạt bao nhiêu tiền?

 

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm a Khoản 5 Điều 6 Nghị định 45/2019/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 01/08/2019) xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực du lịch có quy định như sau:

      5. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Không cảnh báo nguy cơ gây nguy hiểm cho khách du lịch;

      ...

      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì kể từ ngày 01/08/2019 đối với trường hợp đại lý lữ hành có hành vi Không cảnh báo nguy cơ gây nguy hiểm cho khách du lịch sẽ bị xử phạt nặng tối đa có thể lên đến 10.000.000 đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn