Không có bảo hiểm và không mang bằng lái xe bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:01/08/2019
Dạ cho em hỏi tham gia giao thông không mang giấy phép lái xe và không có bảo hiểm bị phạt bao nhiêu ạ? Công an giữ xe máy mà không yêu cầu lập biên bản tại chỗ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Không có bảo hiểm và không mang bằng lái xe bị phạt bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Đối với lỗi không mang giấy phép lái xe:

      Khoản 2 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định: Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      c) Người điều khiển xe mô tô và các loại xe tương tự xe mô tô không mang theo Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 5, Điểm c Khoản 7 Điều này.

      Đối với lỗi không có bảo hiểm:

      Điểm a Khoản 2 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

      Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực.

      Như vậy, với hai lỗi trên bạn có thể bị phạt 200 000 đồng (nếu không có tình tiết tăng nặng giảm nhẹ).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn