Không có giấy tờ xe, biển số xe bị phạt thế nào?

Ngày hỏi:15/10/2016

Mức phạt khi không có giấy tờ xe, biển số xe được quy định như thế nào? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

Hoàn Việt, Tp. Cần Thơ. (mail: hoanviet***)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Mức phạt khi không có giấy tờ xe luôn là điều quan tâm đối với các chủ phương tiện khi tham gia giao  thông. 

    Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

    Khoản 1 Điều 19 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định: Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với hành vi "Điều khiển xe không có Giấy đăng ký xe; không gắn biển số đúng vị trí quy định; gắn biển số không do cơ quan có thẩm quyền cấp"

    Như vậy, hành vi của bạn có thể bị phạt từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

    Trên đây là tư vấn về mức phạt khi không có giấy tờ xe, biển số xe. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 46/2016/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn