Không có thiết bị bảo vệ cho người lao động khi thi công xây dựng bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:22/05/2020

Tôi có vấn đề cần được giải đáp là nếu người sử dụng lao động không trang bị các thiết bị cần thiết để bảo hộ người lao động khi tham gia xây dựng ở công trường thì sẽ bị xử lý thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 31 Nghị định 139/2017/NĐ-CP quy định:

      Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

      - Sử dụng người lao động không có thiết bị bảo vệ cá nhân, an toàn lao động trên công trường theo quy định;

      - Không lập các biện pháp an toàn cho người lao động, thiết bị, phương tiện thi công hoặc công trình trước khi thi công xây dựng.

      Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc cung cấp đầy đủ trang thiết bị bảo vệ cá nhân, an toàn lao động cho người lao động trên công trường theo quy định.

      => Như vậy, người sử dụng lao động không trang bị đầy đủ các thiết bị bảo hộ người lao động trên công trường sẽ bị xử phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn