Không đăng ký lưu trú có bị xử phạt không?

Ngày hỏi:15/07/2020

Bạn của tôi có đến nhà tôi chơi nhưng không thông báo lưu trú. Trong thời gian bạn tôi đang ở nhà tôi thì Công an phường đến phạt tôi 200.000 vì không thông báo việc lưu trú của bạn tôi và đề nghị thực hiện thông báo lưu trú. Vậy xử phạt không đăng ký lưu trú có đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 8 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định:

      Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

      - Cá nhân, chủ hộ gia đình không thực hiện đúng quy định về đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú hoặc điều chỉnh những thay đổi trong sổ hộ khẩu, sổ tạm trú;

      - Cá nhân, chủ hộ gia đình không thực hiện đúng quy định về thông báo lưu trú, khai báo tạm vắng;

      - Không chấp hành việc kiểm tra hộ khẩu, kiểm tra tạm trú, kiểm tra lưu trú hoặc không xuất trình sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền.

      Như vậy, việc bạn không thông báo lưu trú khi bạn của bạn đến ở nhà bạn nên bị phạt 200.000 đồng là đúng với quy định của pháp luật.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT