Không đội mũ bảo hiểm cả người ngồi sau và người điều khiển đều bị xử phạt?

Ngày hỏi:23/04/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi, nếu người ngồi sau không đội mũ bảo hiểm thì sẽ xử phạt người nào, người điều kiển hay người không đội mũ? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Không đội mũ bảo hiểm cả người ngồi sau và người điều khiển đều bị xử phạt?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điểm d và Điểm đ Khoản 4 Điều 8 Nghị định 46/2016/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, có quy định về mức xử phạt không đội mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy như sau:

      Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau

      - Người điều khiển, người ngồi trên xe đạp máy không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;

      - Chở người ngồi trên xe đạp máy không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

      => Như vậy, theo quy định trên thì nếu người ngồi sau trên xe đạp máy, xe gắn máy, xe mô tô mà pháp luật bắt buộc phải đội mũ bảo hiểm mà không thực hiện việc đội mũ bảo hiểm theo đúng quy định thì cả người ngồi sau và người điều khiển đều bị xử phạt, mức phạt áp dụng đối với mỗi người là từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn