Không đội mũ bảo hiểm có bị tạm giữ xe?

Ngày hỏi:22/07/2021

Cho hỏi, do qua nhà người thân ở trong xã nên tôi không đội mũ bảo hiểm nên bị CSGT bắt. Cho hỏi, trường hợp này tôi có bị tạm giữ xe hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Không đội mũ bảo hiểm có bị tạm giữ xe?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điểm i Khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt người điều khiển xe máy như sau:

      Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi điều khiển xe tham gia giao thông trên đường bộ.

      Hiện nay, không có quy định khi vi phạm lỗi không đội mũ bảo hiểm thì sẽ bị tạm giữ xe. Do đó, đối với lỗi không đội mũ bảo hiểm thì anh có thể bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng và không bị tạm giữ xe.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn