Không đội mũ bảo hiểm thì có giam bằng không?

Ngày hỏi:09/10/2020

Cho em hỏi, vừa rồi em bị bắt vì lỗi không đội mũ bảo hiểm mà bị công an giao thông tịch thu bằng lái xe luôn. Như vậy có đúng không? Tại em đi xe máy.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Không đội mũ bảo hiểm thì có giam bằng không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điểm i Khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

      Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm:

      "Không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi điều khiển xe tham gia giao thông trên đường bộ; "

      Trường hợp vi phạm này không thuộc trường hợp bị tịch thu hay tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe theo quy định tại Khoản 10 Điều này. Như vậy hành vi không đội mũ bảo hiểm chỉ có thể bị phạt tiền đến 300.000 đồng và không có hình phạt bổ sung khác. Cho nên hành vi của công an giao thông nêu trên là không đúng với quy định của pháp luật.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn