Không đóng Quỹ phòng, chống thiên tai thì sẽ bị xử lý thế nào?

Ngày hỏi:06/03/2019

Theo như tôi biết thì hàng năm phải đóng Quỹ phòng, chống thiên tai. Tuy nhiên tôi có thắc mắc nếu như không đóng Quỹ phòng, chống thiên tại thì sẽ bị xử lý thế nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn Ban tư vấn rất nhiều!

Như Ý - Tiền Giang

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 3 Điều 11 Nghị định 104/2017/NĐ-CP:

      Phạt tiền gấp 2,0 lần mức phải đóng góp theo từng đợt nhưng tối thiểu là 50.000 đồng, tối đa không quá 50.000.000 đồng đối với hành vi không đóng quỹ phòng, chống thiên tai hàng năm, cụ thể:

      - Đối với cá nhân đến hết ngày 31 tháng 12 hàng năm chưa đóng đủ quỹ phòng, chống thiên tai;

      - Đối với tổ chức kinh tế hạch toán độc lập đến hết ngày 30 tháng 10 hàng năm chưa đóng lần thứ nhất và đến hết ngày 31 tháng 12 chưa đóng số tiền còn lại phải đóng góp quỹ phòng, chống thiên tai.

      Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc đóng góp quỹ phòng chống thiên tai theo mức quy định.

      ==> Như vậy nếu như không đóng Quỹ phòng, chống thiên tai thì sẽ bị phạt tiền gấp 2 lần mức phải đóng tối thiểu là 50.000 đồng, tối đa không quá 50.000.000 đồng và buộc phải đóng góp Quỹ phòng, chống thiên thai theo quy định.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn