Không đủ tuổi lái xe có bị tạm giữ xe không?

Ngày hỏi:04/11/2019

Em có bạn trai đi nghĩa vụ và để chiếc xe 150 phân khối lại cho em chạy mà em chưa đủ tuổi, xe giấy tờ được đóng mọc quân đội. Vậy có bị tạm giữ xe không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Không đủ tuổi lái xe có bị tạm giữ xe không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điểm b Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định: Người đủ 18 tuổi mới được điều kiểm xe 150 phân khối.

      Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn chưa đủ tuổi, vậy nên việc bạn điều kiển xe 150 phân khối là trái quy định pháp luật.

      Mặt khác, tại Điểm i Khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định hành vi không đủ tuổi điều kiển xe mô tô, gắn máy các loại xe tương tự sẽ bị tạm giữ phương tiên.

      Như vậy, nếu bạn không đủ tuổi lái xe 150 phân khối thì ngoài hình thức phạt tiền ra, thì bạn bị phạt bổ sung là tạm giữ xe theo quy định.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn