Không làm thủ tục đăng ký sang tên xe máy khi được tặng cho, nhận thừa kế có bị phạt?

Ngày hỏi:11/05/2020

Theo quy định tại nghị định 100 thì việc không làm thủ tục đăng ký sang tên xe máy khi được tặng cho, nhận thừa kế có bị phạt tiền không? - Đây là thắc mắc của chị Ngọc Anh - Vũng Tàu.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 4a, Khoản 15 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì:

      Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với cá nhân, từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản là xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô.

      Như vậy, trường hợp khi nhận tặng cho, nhận thừa kế xe máy thì chủ xe phải làm thủ tục sang tên theo quy định. Nếu không thực hiện thì sẽ phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với cá nhân, từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với tổ chức.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Đăng ký sang tên xe
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn