Không làm thủ tục đăng ký sang tên xe máy khi mua lại bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:11/05/2020

Bạn Quỳnh Anh hỏi: Theo nghị định 100 thì trường hợp không làm thủ tục đăng ký sang tên xe máy sau khi mua lại xe thì bị phạt bao nhiêu tiền? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Không làm thủ tục đăng ký sang tên xe máy khi mua lại bị phạt bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 4a, Khoản 15 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì:

      Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với cá nhân, từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản là xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô.

      Như vậy, trường hợp khi mua lại xe máy cũ thì chủ xe phải làm thủ tục sang tên theo quy định. Nếu không thực hiện thì sẽ phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với cá nhân, từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với tổ chức.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn