Không mang Giấy đăng ký xe có bị tạm giữ xe không?

Ngày hỏi:29/10/2019

Em điều khiển xe gắn máy quên không mang giấy đăng kí xe trong khi đó em mang theo bằng lái có bị giữ xe không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định các trường hợp tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm, cụ thể như sau:

      - Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn nhưng chưa vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc chưa vượt quá 0,25 miligam/1 lít khí thở;

      - Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở;

      - Điều khiển xe lạng lách, đánh võng; chạy quá tốc độ đuổi nhau trên đường bộ; dùng chân điều khiển vô lăng xe khi xe đang chạy trên đường;

      ...

      - Điều khiển xe không có Giấy đăng ký xe (Khoản 4 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP).

      Như vậy, khi bạn tham gia giao thông mà không mang đăng ký xe thì sẽ bị tạm giữ xe hoặc các giấy tờ khác, ngoài ra còn bị phạt tiền tùy thuộc vào phương tiện bạn điều khiển.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn