Không mang theo cà vẹt có bị tạm giữ xe?

Ngày hỏi:31/10/2019

Chào ban biên tập, khi ra ngoài tôi rất ít khi mang theo giấy tờ xe, đặc biệt là cavet xe vì tôi sợ mất. Cho tôi hỏi trường hợp tôi bị CSGT kiểm tra thì có bị phạt và tạm giữ phương tiện không? xin tư vấn giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Không mang theo cà vẹt có bị tạm giữ xe?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 58 Luật giao thông đường bộ 2008 thì:

      "2. Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

      a) Đăng ký xe;

      b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

      c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;

      d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới."

      Tại Khoản 1 Điều 22 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

      "1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
      ...
      c) Người điều khiển xe máy chuyên dùng không mang theo Giấy đăng ký xe;"

      Theo quy định tại Khoản 6 Điều 125 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 thì:

      "6. Trong trường hợp chỉ áp dụng hình thức phạt tiền đối với cá nhân, tổ chức vi phạm hành chính thì người có thẩm quyền xử phạt có quyền tạm giữ một trong các loại giấy tờ theo thứ tự: giấy phép lái xe hoặc giấy phép lưu hành phương tiện hoặc giấy tờ cần thiết khác có liên quan đến tang vật, phương tiện cho đến khi cá nhân, tổ chức đó chấp hành xong quyết định xử phạt. Nếu cá nhân, tổ chức vi phạm không có giấy tờ nói trên, thì người có thẩm quyền xử phạt có thể tạm giữ tang vật, phương tiện vi phạm hành chính, trừ trường hợp quy định tại khoản 10 Điều này."

      Như vậy, khi tham gia giao thông thì người điều khiển phương tiện giao thông phải mang theo đầy đủ giấy tờ trong đó có cavet xe. Trường hợp không mang cavet xe thì bị phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

      Trong trường hợp bị lập biên bản xử phạt tại chỗ mà bạn không có tiền đóng phạt thì sẽ bị tạm giữ một trong các loại giấy tờ theo thứ tự: giấy phép lái xe hoặc giấy phép lưu hành phương tiện hoặc giấy tờ cần thiết khác có liên quan đến phương tiện. Trường hợp bạn không mang theo các giấy tờ trên thì mới bị tạm giữ phương tiện.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    Xe e bị mất giấy tờ chưa có thời gian về quê làm lại. Hiện tại khi lưu thôg trên đường e chỉ koa bằg lái xe bảo hiểm xe cmnd và 1 tờ giấy xe photo. Níu bị csgt kiểm tra và thíu giấy tờ xe như vậy thì e koa bị giam giử xe hay không
    Phan Thành Khâm (8 tháng trước) Thích 0 | Trả lời
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn