Không mua bảo hiểm cho tàu thuyền không có động cơ trọng tải toàn phần từ trên 100 tấn đến 200 tấn bị phạt thế nào?

Ngày hỏi:14/10/2016

Không mua bảo hiểm cho tàu thuyền không có động cơ trọng tải toàn phần từ trên 100 tấn đến 200 tấn bị phạt thế nào? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Quốc Thanh, kinh doanh dịch vụ vận chuyển hàng hóa trên khu vực sông Tiền. Tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Trường hợp, không mua bảo hiểm trách nhiệm dân sự cho tàu thuyền không có động cơ trọng tải toàn phần 150 tấn thì bị phạt thế nào? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn Ban biên tập. (Quốc Thanh_098***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức xử phạt hành chính trường hợp chủ phương tiện không mua bảo hiểm cho phương tiện không có động cơ trọng tải toàn phần từ trên 100 tấn đến 200 tấn được quy định cụ thể tại Điểm b Khoản 1 Điều 31 Nghị định 132/2015/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường thủy nội địa, theo đó:

      Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi của chủ phương tiện kinh doanh vận tải hàng hóa không mua bảo hiểm trách nhiệm dân sự cho phương tiện không có động cơ trọng tải toàn phần từ trên 100 tấn đến 200 tấn, phương tiện có động cơ tổng công suất máy chính trên 50 sức ngựa đến 150 sức ngựa.

      Do đó, đối với trường hợp này có thể bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

      Trên đây là quy định về mức xử phạt hành chính trường hợp chủ phương tiện không mua bảo hiểm cho phương tiện không có động cơ trọng tải toàn phần từ trên 100 tấn đến 200 tấn. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 132/2015/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn