Không nhường đường cho xe cứu thương bị phạt thế nào?

Ngày hỏi:19/08/2020

Hôm qua, tôi có tham gia giao thông điều khiển xe máy tại ngã ba Thanh Hải, vì đông người nên tôi không nhường đường cho xe cứu thương, lúc đó có CGGT gần đó, nên tôi bị phạt hành chính tới 1 triệu. Như vậy có đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm e Khoản 4 Điều 7 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

      - Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      - Chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h;

      - Chạy xe trong hầm đường bộ không sử dụng đèn chiếu sáng;

      -.....

      - Không nhường đường hoặc gây cản trở xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

      Như vậy, hành vi trên mà mức phạt của CSGT là hoàn toàn đúng theo quy định pháp luật.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn