Không nhường đường cho xe ưu tiên bị xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:08/01/2019

Theo tôi được biết đối với nhưng loại xe ưu tiên như xe cấp cứu, xe cứu hỏa, xe cảnh sát,... thì những người tham gia giao thông phải có trách nhiệm nhường đường. Anh chị cho tôi hỏi theo quy định hiện nay thì không nhường đường cho xe ưu tiên sẽ bị xử phạt như thế nào? Mong anh chị giải đáp giúp tôi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 Điều 22 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định Những xe sau đây được quyền ưu tiên đi trước xe khác khi qua đường giao nhau từ bất kỳ hướng nào tới theo thứ tự:

      - Xe chữa cháy đi làm nhiệm vụ;

      - Xe quân sự, xe công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp, đoàn xe có xe cảnh sát dẫn đường;

      - Xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu;

      - Xe hộ đê, xe đi làm nhiệm vụ khắc phục sự cố thiên tai, dịch bệnh hoặc xe đi làm nhiệm vụ trong tình trạng khẩn cấp theo quy định của pháp luật;

      - Đoàn xe tang.

      Khi làm nhiệm vụ các xe trên phải có tín hiệu còi, cờ, đèn theo quy định; không bị hạn chế tốc độ; được phép đi vào đường ngược chiều, các đường khác có thể đi được, kể cả khi có tín hiệu đèn đỏ và chỉ phải tuân theo chỉ dẫn của người điều khiển giao thông.

      Khi có tín hiệu của xe được quyền ưu tiên, người tham gia giao thông phải nhanh chóng giảm tốc độ, tránh hoặc dừng lại sát lề đường bên phải để nhường đường. Không được gây cản trở xe được quyền ưu tiên.

      - Tại Khoản 6 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định mức xử phạt đối với người điều khiển xe ô tô:

      6. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
      ...
      d) Không nhường đường hoặc gây cản trở xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ;

      Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe vi phạm còn bị áp dụng hình thức phạt bổ sung, tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 1 tháng đến 3 tháng.

      - Tại Khoản 5 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định mức xử phạt đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy;

      5. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
      ...
      đ) Không nhường đường hoặc gây cản trở xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ;

      Nếu hành vi vi phạm này mà gây tai nạn giao thông sẽ bị tước giấy phép lái xe từ 2 đến 4 tháng.

      - Tại Khoản 4 Điều 7 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, quy định mức xử phạt đối với người điều khiển xe máy kéo, xe máy chuyên dùng như sau:

      4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
      ...
      h) Không nhường đường hoặc gây cản trở xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ;

      Tương tự hình thức xử phạt bổ sung nếu gây ra tai nạn giao thông sẽ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe (khi điều khiển máy kéo), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (Khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 2 đến 4 tháng.

      Trên đây là quy định về mức phạt đối với hành vi không nhường đường cho xe ưu tiên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn