Không thành lập đơn vị chuyên trách ứng cứu sự cố an toàn thông tin mạng bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:26/03/2020

Liên quan đến quy định mới về đảm bảo an toàn thông tin và ứng cứu sự cố an toàn thông tin mạng. Hành vi không thành lập đơn vị chuyên trách ứng cứu sự cố an toàn thông tin mạng bị phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 3b Điều 78 Nghị định 15/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực từ 15/04/2020) thì nội dung này được quy định như sau:

      Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

      Không thành lập hoặc không chỉ định đơn vị chuyên trách ứng cứu sự cố an toàn thông tin mạng hoặc không thành lập Đội ứng cứu sự cố.

      Như vậy, mức phạt hành vi không thành lập đơn vị chuyên trách ứng cứu sự cố an toàn thông tin mạng sẽ bị phạt từ 30 đến 40 triệu đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn