Không thông báo giá cước dịch vụ viễn thông công ích đến Bộ Thông tin và Truyền thông phạt 20 triệu có đúng không?

Ngày hỏi:23/03/2020

Chào chuyên viên. Tôi đang nghiên cứu về lĩnh vực viễn thông theo quy định mới. Tôi có thắc mắc nếu không thông báo giá cước trong khung giá cước dịch vụ viễn thông công ích đến Bộ Thông tin và Truyền thông sẽ bị phạt thế nào? Tôi có nghe nói nếu không thông báo giá cước dịch vụ viễn thông công ích đến Bộ Thông tin và Truyền thông thì tôi sẽ bị phạt 20.000.000 đồng có đúng không? Văn bản nào quy định? Nhờ chuyên viên hỗ trợ!

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo Khoản 2 Điều 26 Nghị định 15/2020/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 15/04/2020) quy định vi phạm các quy định về dịch vụ viễn thông công ích như sau:

      - Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

      + Cung cấp dịch vụ viễn thông công ích không theo đúng danh mục dịch vụ viễn thông công ích;

      + Lập hóa đơn trong đó có dịch vụ viễn thông công ích nhưng không có đầy đủ các nội dung theo quy định;

      + Không ban hành quyết định giá cước trong khung giá cước dịch vụ viễn thông công ích của Bộ Thông tin và Truyền thông;

      + Không thông báo giá cước trong khung giá cước dịch vụ viễn thông công ích đến Bộ Thông tin và Truyền thông.

      => Như vậy, vi phạm một trong các trường hợp trên sẽ bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng. Việc không thông báo giá cước trong khung giá cước dịch vụ viễn thông công ích đến Bộ Thông tin và Truyền thông bị phạt 20.000.000 đồng là không đúng theo quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn