Không tuân thủ đúng quy chuẩn, tiêu chuẩn, quy trình kỹ thuật trong khảo nghiệm phân bón bị xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:20/11/2018

Tôi đang tìm hiểu các quy định về lĩnh vực sản xuất phân bón. Anh chị cho tôi hỏi tổ chức không tuân thủ đúng quy chuẩn, tiêu chuẩn kỹ thuật trong khảo nghiệm phân bón bị xử phạt như thế nào? Mong anh chị giải đáp giúp tôi, cảm ơn anh chị rất nhiều.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Không tuân thủ đúng quy chuẩn, tiêu chuẩn, quy trình kỹ thuật trong khảo nghiệm phân bón bị xử phạt như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 10 Nghị định 55/2018/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực phân bón quy định:

      Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Không duy trì đầy đủ các điều kiện của tổ chức khảo nghiệm phân bón được công nhận trong quá trình hoạt động khảo nghiệm;

      b) Không tuân thủ đúng quy chuẩn, tiêu chuẩn, quy trình kỹ thuật và các yêu cầu khảo nghiệm theo quy định.
      ...
      6. Hình thức xử phạt bổ sung

      a) Tước quyền sử dụng Quyết định công nhận tổ chức đủ điều kiện khảo nghiệm từ 06 tháng đến 12 tháng đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 2 Điều này trong trường hợp vi phạm nhiều lần hoặc tái phạm;
      ...
      7. Biện pháp khắc phục hậu quả

      a) Buộc hủy bỏ kết quả khảo nghiệm phân bón đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này;

      Trên đây là quy định về mức xử phạt đối với hành vi không tuân thủ đúng quy chuẩn, tiêu chuẩn, quy trình kỹ thuật trong khảo nghiệm phân bón.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn